Xử phạt hành chính đối với hành vi trộm cắp tài sản

Xử phạt hành chính đối với hành vi trộm cắp tài sản

Xử phạt hành chính đối với hành vi trộm cắp tài sản

Tôi hiện đang mở quán bán hàng tạp hóa tại nhà, gần đây tôi phát hiện có thất thoát hàng do trộm cắp vặt, và tôi cũng phát hiện được một số đối tượng tình nghi, tuy giá trị món hàng bị mất không phải là lớn nhưng mà làm tôi rất bực mình.Vậy tôi xin hỏi hành vi này có thể bị xử phạt hành chính không? mức xử phạt là bao nhiêu?

Người gửi: Nguyễn Thị Lụa (Hà Nội)

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Văn bản luật. Về câu hỏi của bạn, Văn bản luật xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009;

– Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

2/ Xử phạt hành chính đối với hành vi trộm cắp tài sản

Do thông tin mà bạn cung cấp chưa rõ ràng về giá trị tài sản bị mất nên chúng tôi xin tư vấn cho bạn 2 trường hợp như sau:

– Đối với giá trị tài sản bị mất từ 2 triệu đồng trở lên: Căn cứ theo Điều 138 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về Tội trộm cắp tài sản như sau:

Xem thêm:  Chưa đủ tuổi kết hôn có được làm giấy khai sinh cho con không?

“1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.”

– Đối với hành vi trộm cắp tài sản có giá trị dưới 2 triệu đồng, người đi trộm có thể bị xử phạt hành chính theo Điều 15 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định về Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác như sau:

Xem thêm:  Hết thời hiệu xử lý kỷ luật đối với công chức thì xử lý như thế nào

“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Trộm cắp tài sản;

b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác;

c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác;

d) Sử dụng trái phép tài sản của người khác.”

Trên đây là tư vấn của Văn bản luật về Xử phạt hành chính đối với hành vi trộm cắp tài sản. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Mai Hoàng tổng hợp

DMCA.com Protection Status