Xác định nghĩa vụ chung của vợ, chồng

Xác định nghĩa vụ chung của vợ, chồng

Kính gửi luật sư ạ. Cháu mong luật sư giúp cháu.Cháu sinh năm 1995. Vừa rồi có nhân viên ngân hàng đến nói là năm 1994 bố cháu có vay vốn 5 triệu đồng, lãi suất 3%/tháng. mà năm 2013 bố cháu đã mất. không để lại tài sản gì cho mẹ con cháu ạ. Trên giấy tờ có tên của mẹ cháu. Nhưng mẹ cháu không hề biết đến khoản vay nợ trên ạ. Chữ kí không phải chữ kí của mẹ cháu. Giờ bên ngân hàng muốn mẹ cháu trả số tiền gốc và trả dần số lãi. Bên đó dọa sẽ mời lên ủy ban để làm việc ạ. Vậy cháu muốn hỏi cháu và mẹ có quyền và trách nhiệm gì trong việc này không ạ? Mẹ cháu có phải trả số nợ đó không? khi mà mẹ cháu không biết đến số nợ đó và không đúng chữ kí. Hơn 20 năm rồi mà ngân hàng mới đến đòi đúng luật không ạ?

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Văn bản luật. Về câu hỏi của bạn Văn bản luật xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

– Theo các thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi:

+ Bố bạn có vay ngân hàng một khoản tiền từ năm 1994

+ Khoản vay này có chữ ký của mẹ bạn nhưng mẹ bạn khẳng định là không phải và mẹ bạn không hề biết đến khoản vay này

Xem thêm:  Thủ tục khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi ?

+ Bố bạn mất năm 2013, đến thời điểm này tức là cách thời điểm mở thừa kế 4 năm bên ngân hàng mới đến đòi gia đình bạn trả nợ

Giải đáp thắc mắc của bạn:

– Trước hết, cần xác định xem khoản vay trên có được xác lập trong thời kỳ hôn nhân hay không, nếu không được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân thì đó là nghĩa vụ riêng của bố bạn, mẹ bạn không có nghĩa vụ phải trả

Nếu được xác lập trong thời kỳ hôn nhân:

– Điều 37, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

Điều 37. Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng

Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;

2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;

5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;

6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.”

=> Căn cứ theo quy định trên, nếu khoản vay đó bố bạn vay để nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình thì mặc dù mẹ bạn không biết nhưng nghĩa vụ thanh toán khoản vay trên vẫn được xác định là nghĩa vụ chung của vợ, chồng, mẹ bạn vẫn có nghĩa vụ thanh toán

Xem thêm:  Nộp đơn ly hôn ở đâu là đúng quy định pháp luật?

Nếu khoản vay không phục vụ lợi ích kể trên, thanh toán khoản vay được xác định là nghĩa vụ của một mình bố bạn, mà kể từ thời điểm mở thừa kế đến nay đã là 4 năm, theo quy định của điều 645,Bộ Luật Dân sự năm 2005: “Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.” => mẹ bạn không phải sử dụng tài sản được thừa kế để trả nợ

Trên đây là tư vấn của Văn bản luật về Xác định nghĩa vụ chung của vợ, chồng Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Mai Hoàng tổng hợp

DMCA.com Protection Status