Trách nhiệm hình sự đối với hành vi chơi cá độ.

Trách nhiệm hình sự đối với hành vi chơi cá độ.

Trách nhiệm hình sự đối với hành vi chơi cá độ.

Chào Luật sư, cho tôi hỏi: từ trước đến giờ tôi không chơi số đề cờ bạc gì, nhưng mùa bóng vừa qua, tôi có chơi cá độ bóng đá 5 lần, lần 1 dùng 500.000 đồng để cá cược, tôi thắng cược và được 20.000.000 đồng. Ham quá nên tôi lại tiếp tục cá độ thêm 4 lần, 1 lần 1.000.000 đồng và 3 lần mỗi lần 100.000 đồng. Xin hỏi tôi có phạm tội đánh bạc không? mức xử phạt như thế nào? Xin cảm ơn!

Người gửi: Lê Văn Giáp ( Lâm Đồng)

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Văn bản luật. Về câu hỏi của bạn, Văn bản luật xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

– Bộ luật Hình sự năm1999, sửa đổi bổ sung năm 2009.

– Nghị quyết số 01/2010/NQ – HĐTP Hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật Hình sự về Tội đánh bạc.

– Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vựcan ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

2/ Trách nhiệm hình sự đối với hành vi chơi cá độ:

Cá độ bóng đá là một trong hình thức đánh bạc. Những người tham gia hành vi cá độ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 248 Bộ luật Hình sự – Tội đánh bạc như sau:

Điều 248 Bộ luật Hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về tội Đánh bạc như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.”

Bên cạnh đó, Nghị quyết số 01/2010/NQ – HĐTP Hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật Hình sự về Tội đánh bạc có quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 1 như sau:

“…Trường hợp đánh bạc dưới hình thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa… thì một lần chơi số đề, một lần cá độ bóng đá, một lần cá độ đua ngựa… (để tính là một lần đánh bạc) được hiểu là tham gia chơi trong một lô đề, tham gia cá độ trong một trận bóng đá, tham gia cá độ trong một kỳ đua ngựa… trong đó người chơi có thể chơi làm nhiều đợt. Trách nhiệm hình sự được xác định đối với người chơi một lần đánh bạc trong các trường hợp này là tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để chơi trong các đợt đó.”

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn cá độ bóng đá 5 lần, 1 lần 500.000 đồng, 1 lần 1.000.000 đồng và 3 lần sau mỗi lần 100.000 đồng, tổng số tiền cá độ là 1.800.000 đồng. Như vậy, số tiền cá độ của bạn thấp hơn 2.000.0000 đồng và trước đó, bạn chưa từng bị kết án về tội này hoặc “Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc” theo Điều 249 Bộ luật Hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 nên bạn không phạm Tội đánh bạc, mà bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Theo Điểm c Khoản 2 Điều 26, Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vựcan ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình, bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, ngoài ra bạn còn phải chịu hình thức phạt bổ sung là tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có theo Khoản 6 Điều này.

Trên đây là tư vấn của Văn bản luật về Trách nhiệm hình sự đối với hành vi chơi cá độ. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Mai Hoàng tổng hợp

Đánh giá bài viết
DMCA.com Protection Status