Quyền nuôi con thuộc về ai khi bố mẹ ly hôn trường hợp không đăng ký hết hôn?

Luật hôn nhân gia đình

Tôi và anh ta yêu nhau khi còn đang học chung lớp cao đẳng đến nay được bốn năm và có hai đứa con. Một đứa 6 tháng tuổi và một đứa 2 tuổi. Vì lý do cá nhân nên chúng tôi chưa đăng ký kết hôn và hai đứa con của tôi chưa có giấy khai sinh. Nay vì lý do anh ta hay hành hạ đánh đập tôi, đôi lúc say rượu lại đập phá đồ đạc trong nhà nên tôi không thể sống chung với anh ta nữa. Tôi muốn hỏi nếu chúng tôi ly hôn quyền nuôi con thuộc về ai?

Người hỏi: Hoàng Thị Oanh (tỉnh Yên Bái)

Luật sư tư vấn
Xin chào Chi! Cám ơn chị đã gửi câu hỏi của mình tới Luật trực tuyến. Về câu hỏi của chị, Luật trực tuyến xin tư vấn và hướng dẫn chị như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

– Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

2/ Quyền nuôi con thuộc về ai khi bố mẹ ly hôn trường hợp không đăng ký hết hôn?

Căn cứ khoản 1 điều 14 luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định giải quyết hậu quả nam nữ sống chung như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn:” Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này”.

Căn cứ điều 15 luật hôn nhân quy định về quyền và nghĩa vụ của cha mẹ trong trường hợp nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn: “Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con”

Điều 58 luật này quy định về quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con sau khi ly hôn:”Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn được áp dụng theo quy định tại các điều 81, 82, 83 và 84 của Luật này

Luật hôn nhân gia đình
Luật hôn nhân gia đình

Căn cứ điều 81 luật này quy định việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:

Xem thêm: Kết hôn rồi nhà gái mới kiện quan hệ với người chưa đủ tuổi ?
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.

Câu hỏi của chị cũng đề cập đến việc chồng chị hay hành hạ đánh đập chị, đôi lúc say rượu lại đập phá đồ đạc trong nhà. Căn cứ điều 85 luật hôn nhân gia đình cũng quy định hạn chế quyền của cha mẹ với con chưa thành niên:

1. Cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp sau đây:

a) Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

b) Phá tán tài sản của con;

c) Có lối sống đồi trụy;

d) Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

2. Căn cứ vào từng trường hợp cụ thể, Tòa án có thể tự mình hoặc theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức quy định tại Điều 86 của Luật này ra quyết định không cho cha, mẹ trông nom, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con hoặc đại diện theo pháp luật cho con trong thời hạn từ 01 năm đến 05 năm. Tòa án có thể xem xét việc rút ngắn thời hạn này”.

Như chị đã nêu trong câu hỏi của mình chị chỉ nói đã có hai cháu một cháu được sáu tháng tuổi và một cháu được hai tháng tuổi và việc chồng chị hay hành hạ đánh đập chị, đôi lúc say rượu lại đập phá đồ đạc trong nhà, chứ không nói rõ điều kiện kịnh tế, hoàn cảnh cá nhân. Vậy với trường hợp của chị nếu chị có đầy đủ điều kiện nuôi con và anh chị không có thoả thuận khác thì khả năng rất cao hai cháu sẽ được trực tiếp giao cho chị nuôi dưỡng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *