Mẫu đơn miễn giấy phép xây dựng có hay không?

Mẫu đơn miễn giấy phép xây dựng có hay không?

Chào luật sư, tôi muốn xin mẫu đơn miễn giấy phép xây dựng. Mong luật sư cung cấp mẫu đơn giúp tôi. Tôi cảm ơn!

Người gửi: Nguyễn Trường Nam (Hải Phòng)

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Văn bản luật. Về câu hỏi của bạn, Văn bản luật xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

– Nghị định số 64/2012/NĐ – CP về cấp giấy phép xây dựng;

2/ Mẫu đơn miễn giấy phép xây dựng có hay không?

“Điều 3. Giấy phép xây dựng

1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng, trừ trường hợp xây dựng các công trình sau đây:

a) Công trình bí mật nhà nước, công trình theo lệnh khẩn cấp, công trình tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính và các công trình khác theo quy định của Chính phủ được miễn giấy phép xây dựng;

b) Công trình xây dựng theo tuyến không đi qua đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

c) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

d) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kiến trúc các mặt ngoài, kết cấu chịu lực, công năng sử dụng và an toàn công trình;

Xem thêm:  Bán nhà đất có phải cần sự đồng ý của con cái không?

đ) Công trình hạ tầng kỹ thuật chỉ yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật và nhà ở riêng lẻ tại vùng sâu, vùng xa thuộc khu vực chưa có quy hoạch điểm dân cư nông thôn (quy hoạch xây dựng xã nông thôn mới) được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.”

Điểm a khoản 2 Điều 19 Nghị định 64/2012/NĐ – CP quy định về trách nhiệm của chủ đầu tư đối với công trình xây dựng được miễn giấy phép xây dựng như sau:

“Trước khi khởi công xây dựng 7 ngày làm việc, chủ đầu tư công trình phải gửi văn bản thông báo ngày khởi công cho cơ quan cấp giấy phép xây dựng, đồng thời gửi văn bản thông báo ngày khởi công kèm theo bản sao giấy phép xây dựng cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi xây dựng công trình biết để theo dõi thực hiện. Đối với công trình được miễn giấy phép xây dựng thì chủ đầu tư phải gửi bản sao các bản vẽ thiết kế, gồm:Mặt bằng, các mặt đứng, mặt cắt chính công trình; mặt bằng, mặt cắt móng; các bản vẽ đấu nối đường giao thông, thoát nước với hạ tầng kỹ thuật ngoài hàng rào công trình”

Như vậy, do tính chất là công trình được miễn giấy phép xây dựng nên không có mẫu đơn đề nghị miễn giấy phép xây dựng. Chủ đầu tư trong trường hợp này chỉ cần gửi văn bản thông báo ngày khởi công cho cơ quan cấp giấy phép xây dựng biết trước 7 ngày làm việc và đồng thời gửi bản sao các bản vẽ thiết kế gồm: mặt bằng, các mặt đứng, mặt cắt chính công trình; mặt bằng, mặt cắt móng; các bản vẽ đấu nối đường giao thông, thoát nước với hạ tầng kỹ thuật ngoài hàng rào công trình cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi xây dựng công trình biết để theo dõi thực hiện là được.

Xem thêm:  Con nuôi có được hưởng thừa kế của mẹ nuôi để lại?

Trên đây là tư vấn của Văn bản luật về Mẫu đơn miễn giấy phép xây dựng có hay không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Mai Hoàng tổng hợp

DMCA.com Protection Status