Học hết lớp 7 có được tham gia nghĩa vụ quân sự?

Chào luật sư.. em muốn hỏi là năm nay em được 21 tuổi. và em muốn đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện nhưng vì nhà nghèo chỉ học được lớp 7 vậy có được tham gia nghĩa vụ quân sự hay không

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự của Văn bản Luật pháp

>>Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự trực tuyến,: Luật sư tư vấn

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Văn bản Luật pháp. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ

2. Luật sư tư vấn:

Về tiêu chuẩn tuyển quân, Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định:

“Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

1. Về tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị trong tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị trọng yếu, cơ mật và lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội.

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

4. Tiêu chuẩn văn hóa:

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên.”

Theo đó, việc tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7 chỉ áp dụng đối với những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân. Tuy nhiên, bạn cũng có thể làm đơn gửi đến Ban chỉ huy quân sự để được xem xét về vấn đề này.

Xem thêm:  Nghi ngờ bị xâm phậm đời sống riêng tư, bí mật cá nhân thì xử lý như thế nào?

3. Bài viết tham khảo thêm:

>>Trình độ học vấn để được tham gia nghĩa vụ quân sự

>>Tiêu chuẩn sức khỏe để đi nghĩa vụ quân sự ở độ tuổi 22?

Trên đây là tư vấn của Văn bản Luật pháp về Học hết lớp 7 có được tham gia nghĩa vụ quân sự? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua: Luật sư tư vấn để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Bộ phận tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sựVăn bản Luật pháp

Luật sư Trần Gia và Cộng sự

Từ khóa tìm kiếm

  • học lớp 7 có đi nghĩa vụ quân sự
DMCA.com Protection Status