Được nhận 300% lương khi đi làm ngày nghỉ lễ 30/4, ngày 1/5

Bộ luật lao động
Thưa vanbanluatphap.com. Theo quy định của chính phủ 30/4, ngày 1/5 sẽ được nghỉ, nhưng do công ty của em vẫn khuyến khích mọi người đi làm, ai đi làm sẽ đăng ký và được hưởng 300% lương. Vậy đi làm ngày 30/4, mùng 1/5 sẽ được nhận 300% lương đúng không thưa Luật sư, Luật sư có thể tư vấn cho em biết nó được quy định tại điều khoản nào ạ? Xin cảm ơn Luật sư, chúc Luật sư sức khỏe.
Bộ luật lao động
Bộ luật lao động
Trả lời:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của vanbanluatphap.com. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
1. Cơ sở pháp lý:
– Bộ Luật lao động 2012
– Nghị định 05/2015/NĐ-CP
2. Luật sư tư vấn:
Theo quy định của Bộ Luật lao động 2012 thì người lao động sẽ được nghỉ các ngày lễ, tết như sau:
Điều 115. Nghỉ lễ, tết
1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:
a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);
b) Tết Âm lịch 05 ngày;
c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);
e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).
Ngày giải phóng Miền Nam sẽ được nghỉ 01 ngày và ngày Quốc tế lao động được nghỉ 01 ngày. Như vậy bạn sẽ được nghỉ lễ 2 ngày theo quy điịnh nếu trên.
Nếu bạn không có nhu cầu nghỉ ngày lễ tết như Luật quy định mà Công ty vẫn tạo điều kiện cho bạn đi làm bình thường thì bạn sẽ được trả tiền lương theo điểm c, khoản 1, điều 97, Bộ Luật lao động 2012:
Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm
1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:
a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;
c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.
Và được hướng dẫn chi tiết tại điểm c, khoản 2, điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP:
Điều 25. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm
1. Người lao động được trả lương làm thêm giờ theo Khoản 1 Điều 97 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:
a) Người lao động hưởng lương theo thời gian được trả lương làm thêm giờ khi làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường do người sử dụng lao động quy định theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật Lao động;
b) Người lao động hưởng lương theo sản phẩm được trả lương làm thêm giờ khi làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường để làm thêm số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc ngoài số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc theo định mức lao động theo thỏa thuận với người sử dụng lao động.
2. Tiền lương làm thêm giờ theo Khoản 1 Điều này được tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:
a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;
c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%, chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày.
Như vậy khi đi làm ngày lễ 30/4, ngày 1/5 thì sẽ được hưởng ít nhất bằng 300% lương, chưa kể tiền lương ngày nghỉ lễ. Vậy bạn sẽ được hưởng tiền lương ngày lễ 30/4 và ngày 1/5 làm ra nhân với 300%.
Ví dụ: Hai ngày 30/4 và ngày 1/5 bạn tạo ra thu nhập 1 ngày là 300.000 đồng. Hai ngày 30/4 và ngày 1/5 sẽ là 600.000 đồng.
Vậy lương hai ngày của bạn là: 600.000 x 3 = 1.800.000 đồng.
Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật Lao động về chế độ lương ngày lễ,
Rất mong nhận được sự hợp tác!
Bộ phận tư vấn pháp luật Lao động – vanbanluatphap.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *