Chế tài với hành vi đánh người gây thương tích 22%

Chế tài với hành vi đánh người gây thương tích 22%

Chế tài với hành vi đánh người gây thương tích 22%

Chú em và 1 anh ở cùng làng trong 1 lần say rượu đã xảy ra va chạm. Và chú em đánh anh ta bị thương với kết quả giám định anh ta đưa ra là 22%. Trong thời gian anh ta nằm, viện chú em đã tới thăm hỏi gia đình anh ta 3 lần và đưa cho gia đình anh ta số tiền là 5 triệu đồng tiền bồi dưỡng. Anh ta đã kiện chú em và nhất quyết đòi đưa ra tòa nếu chú em không đền bù nhà anh ta 90 triệu đồng.

Em xin hỏi: Trong trường hợp này, nếu ra tòa thì chú em sẽ phải chịu mức hình phạt nặng nhất là như thế nào? ( Chú em từ trước tới nay chưa hề có tiền án tiền sự nào, chỉ là do cả 2 cùng say rượu không làm chủ được bản thân nên mới đánh nhau vậy thôi.)

Em rất mong nhận được câu trả lời.

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Lê Văn Thuận (Nam Định)

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Văn bản luật. Về câu hỏi của bạn, Văn bản luật xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009;

– Bộ luật dân sự năm 2005.

2/ Chế tài với hành vi đánh người gây thương tích 22%

Căn cứ theo Điều 104 của Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác như sau:

Xem thêm:  Lừa đảo 20 triệu đồng thì bị xử lý thế nào ?

“1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Có tổ chức;

g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.”

Như vậy, đối với hành vi của chú bạn thì có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Xem thêm:  Chế tài xử lý hành vi bạo lực gia đình, gây rối trật tự đô thị theo quy định hiện hành

Ngoài ra, theo Điều 609 của bộ luật dân sự năm 2005 quy định về Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm mà chú bạn phải bồi thường cho ngừơi bị hại như sau:

“1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.”

Do đó, mức bồi thường dân sự cho người bị hại không phải là do người bị hại tự quyết định mà phải dựa trên các chi phí hợp lý cho việc điều trị và các chi phí phát sinh cụ thể có bằng chứng rõ ràng.

Xem thêm:  Khi nào phải phẫu thuật người chết trong vụ tai nạn giao thông?

Trên đây là tư vấn của Văn bản luật về Chế tài với hành vi đánh người gây thương tích 22%. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Mai Hoàng tổng hợp

DMCA.com Protection Status